THPT Sông Đốc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
congchua_banbongbong
congchua_banbongbong
Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Nữ Posts : 99
Sinh nhật : 12/10/1994
STATUS : nhìu chiện
Coins : 166
http://vn.myblog.yahoo.com/congchua-xixon

điều tầm thường lớn lao Empty điều tầm thường lớn lao

Mon Apr 27, 2009 11:09 pm
"sáng nay ba bạn đã mặc chiếc áo nào đi làm?".Hãy trả lời nhanh câu hỏi này trong vòng 30s nhé!.Nếu không trả lời được thì làm phiền bạn dừng đọc ở đây!

Tôi cũng từng bị choáng trước câu hỏi của thầy giáo trong một lớp học về phương pháp luận sáng taọ với những nội dung đại loại như: "Bạn đã đi hết bao nhiêu bậc thang để đến được căn phòng này?Sáng nay ba bạn đã mặc chiếc áo nào đi làm?Mẹ bạn thường đeo nhẫn ở ngón tay nào?Va` không ai trong lớp có thể trả lời được hết những câu hỏi đó.Thay vì trả lời những câu hỏi đó .họ lại lẩm bẩm ,học sáng tạo ai lại đi học những thứ vớ vẫn như vậy! Lúc đầu tôi cũng đồng ý với những ý kiến họ đưa ra vi` những câu hỏi của thầy đưa ra đều hết sức "kì cục ". :055:

Và tôi còn tiếp tục suy nghĩ như thế nếu thầy không phân tích cho chúng tôi nghe những phát minh vĩ đại đều khởi nguồn từ những thắc mắc hết sức nhỏ nhặt va` "kì cục "như thế.Sẽ chẵng có định luật vạn vật hấp dẫn nếu Newton chẵng tự hỏi sao quả táo lại rơi-một câu hỏi hết sức ngớ ngẩn vào lúc bấy giờ."các bạn không trả lời được những câu hỏi kia vì bạn ít quan tâm đến những điều nhỏ nhặt xảy ra xung quanh mình,nhưng không có một sự to lớn,vĩ đại nào lại không bắt nguồn từ những cái hết sức nhỏ bé bình thường như thế.Những người vĩ đại khác với người bình thường ở chổ,họ có thể nhìn thấy những điều to tát trong những thứ hết sức tầm thường" .Những lời nói của thầy là kiến thức quý giá nhất mà tôi luôn mang theo bên mình cho dù bây giờ thầy không còn dạy tôi nữa. :065:

Con` ban thì sao?Nếu bạn không trả lời được những câu hỏi trên nhưng bạn vẩn tiếp tục đọc hết entry này .bạn có còn cho rằng đó là một câu hỏi hết sức ngớ ngẩn nữa hay không? Co thể những điều nhò bé mà bạn chú ý đến không thể giúp bạn trở thành người nổi tiếng.lỗi lạc nhưng nít ra khi bạn bắt đầu nghĩ đến chúng,bạn đã biết cách quan tâm nhiều đến cuộc sống xung quanh mình rồi đấy! Còn nếu sau khi đọc xong, bạn vẫn cảm thấy câu hỏi đó đã làm mất thời gian của bạn thì xin lỗi bạn vì đã làm phiền bạn bởi một điều không đáng qun tâm.Nhưng bạn ơi hãy tin rằng trong số những điều tầm thường mà bạn bỏ qua sẽ có ít nhất một điều có thể làm thay đổi cả cuộc đời bạn đấy !
:050: