THPT Sông Đốc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
devil_haibang
devil_haibang
Mod
Mod
Nam Posts : 191
Sinh nhật : 13/06/1990
Coins : 41

BÁC BA PHI TRỔ TÀI ĐI SĂN: TẬP 4 Empty BÁC BA PHI TRỔ TÀI ĐI SĂN: TẬP 4

Sun Nov 23, 2008 10:40 am
BÁC BA PHI ĐI SĂN

Thằng Đậu chồm lên nhìn theo hướng tay ông nội chỉ. Một con rắn hổ mây mình mẩy xám mốc có hai hàng vảy dưới bụng ửng đỏ hạt mây, thân hình nó lớn tựa một chiếc ghe ngo của người Khmer bơi đua trong mùa đưa nước. Con rắn nghển cổ, dựng đứng nửa thân cao bằng ngọn tràm, đang đuổi theo con chó Đuổi cố bươn chạy trối chết về phía xuồng của ông cháu bác Ba mong được chủ tiếp cứu. Con rắn phía sau cứ đuổi nà theo. Trước tình thế vô cùng nguy hiểm cho tính mạng con Đuổi, thằng Đậu nóng lòng xốc dáo định xông lên tiếp viện con chó. Nhưng không kịp! Con rắn hổ mây đã đuổi tới và chỉ trong nháy mắt nó mổ xuống một cái. Con Đuổi biến đi đâu mất. Thế là con rắn hổ mây khổng lồ đã nuốt trọng con Đuổi vào bụng. Lúc nghển đầu lên, con rắn còn ngoạn theo một nùi cỏ cỡ ôm. Cỏ dính vào răng, con rắn phải rảy lia lịa cái đầu để nhả ra. Đôi mắt con rắn đỏ lừa, láo liên phản chiếu ánh sáng mặt trời. Vừa rảy mớ cỏ trong miệng, con rắn vừa lao tới chầm chậm ngay hướng đậu xuồng của ông cháu bác Ba Phi. Là một tay thợ rừng lão luyện, đứng trước tình thế nguy cấp, bác Ba Phi nhanh trí đối phó để bảo toàn mạng sống. Bác Ba nạt lớn:

- Nhảy xuống nước, lật úp chiếc xuồng lại, chui vào! :002:

Thằng Đậu luốn cuốn đánh rơi cây dáo. Khi ông cháu bác Ba úp xuồng chui vào chốn bên trong, bác Ba cắm cây mác dựng đứng dùng mũi chỏi lấy đáy xuồng. Tức thì một luồng gió ào ào lướt tới. Con rắn hổ mây trườn ngang qua chiếc xuồng đậy úp, ông cháu bác Ba Phi chốn bên trong. Chiếc xuồng từ từ lún xuống, ép sát mặt nước. Thằng Đậu bị ngập mũi, sạc nước ằng ặc, nhưng nó vẫn cố kềm mà không hề la. Bỗng nhiên chiếc xuồng lún mạnh một cái, làm mũi mác của bác Ba Phi đâm thủng tấm ván đáy xuồng, xuyên trổ lên trên. Đồng thời lúc ấy ông cháu bác Ba Phi nghe một tiếng “xoạt” kéo dài, rồi sau đó chiếc xuồng nổi bật lên, và không nghe tiếng động nào nữa. Hai ông cháu định núp trong xuồng thêm chút nữa, đợi cho con rắn bò thật xa mới ra.

Nhưng thằng Đậu trợn mắt, bảo:

-Nghe kìa! Dường như có tiếng xặc nước của con chó.

Vậy là con Đuổi không chết. Nhưng sao kì lạ vậy? rõ ràng nó đã bị con rắn hổ mây nuốt vào bụng rồi mà? Kì lạ thật đó…hơ…ơ…ờ. Tập sau các bạn sẽ biết điều kì lạ này nhá…+
:031: